Ở 25° khi cho 45 gam muối X vào 65 gam nước, khuấy kĩ thì còn lại 12 gam muối không tan. Độ tan của muối X là

Ở 25° khi cho 45 gam muối X vào 65 gam nước, khuấy kĩ thì còn lại 12 gam muối không tan. Độ tan của muối X là?

Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
Để tìm độ tan của muối X ở 25°C, ta sẽ thực hiện các bước sau đây:

1. Xác định lượng muối đã tan và chưa tan:
- Tổng lượng muối ban đầu là 45 gam.
- Sau khi khuấy, còn lại 12 gam muối không tan.
- Như vậy, lượng muối tan được là:
Lượng muối tan = Tổng lượng muối ban đầu - Lượng muối không tan
= 45 gam - 12 gam = 33 gam.

2. Tính lượng nước:
- Lượng nước được cho là 65 gam.

3. Xác định độ tan của muối X:
Độ tan của muối X được định nghĩa là lượng muối có thể tan trong 100 gam nước tại một nhiệt độ nhất định. Ta cần tính độ tan trong điều kiện 100 gam nước, vì ta đã có 65 gam nước, chúng ta có thể dùng tỷ lệ để tìm độ tan.

- Độ tan = (Lượng muối tan / Lượng nước) x 100
- Trong trường hợp này:
Độ tan = (33 gam / 65 gam) x 100 = 50.77 gam/100 gam nước.

Kết quả cuối cùng là độ tan của muối X ở 25°C là khoảng 50.77 gam.
Đăng phản hồi