Cíu tuii vớiiiiiiiiiiii
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- KHÁM PHÁ
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
Cíu tuii vớiiiiiiiiiiii
Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
a) Để tính số gam sắt cần dùng để điều chế 2,32g oxit sắt từ (FeO4), trước hết ta cần viết phương trình phản ứng hóa học:
4Fe + 3O2 → 2Fe2O3
Từ phương trình trên, ta sẽ biết tỷ lệ mol giữa Fe và FeO4. Mỗi 2 mol Fe tạo ra 1 mol FeO4.
- Khối lượng mol của FeO4:
- Fe (Sắt): 55,85 g/mol
- O (Oxy): 16 g/mol, có 4 oxy nên 4*16 = 64 g/mol
- Tổng khối lượng mol của FeO4 = 55,85 g + 64 g = 119,85 g/mol.
Số mol FeO4 trong 2,32 g:
- Số mol FeO4 = 2,32 g / 119,85 g/mol ≈ 0,019 mol.
Theo tỷ lệ phản ứng, để tạo thành 1 mol FeO4 cần 2 mol Fe, vậy số mol Fe cần là:
- Số mol Fe = 0,019 mol * 2 ≈ 0,038 mol.
Khối lượng Fe cần dùng:
- Khối lượng Fe = 0,038 mol * 55,85 g/mol ≈ 2,12 g.
b) Nếu có khối lượng sắt gấp 3 lần ban đầu, tức là có khối lượng Fe = 3 * 2,12 g = 6,36 g.
Theo phương trình phản ứng:
- 4 mol Fe cần 3 mol O2.
Vậy tỷ lệ giữa Fe và O2 là:
- Khối lượng mol của O2 = 32 g/mol.
Số mol Fe hiện có:
- Số mol Fe = 6,36 g / 55,85 g/mol ≈ 0,114 mol.
Theo tỷ lệ phản ứng:
- Số mol O2 cần thiết = (3/4) * 0,114 mol ≈ 0,0855 mol.
Tính khối lượng O2 cần:
- Khối lượng O2 = 0,0855 mol * 32 g/mol ≈ 2,736 g.
Khối lượng của oxit sắt từ tạo thành sẽ phụ thuộc vào số mol Fe đã sử dụng và sẽ là 2 lần số mol FeO4 đã tạo ra (do tỷ lệ 2:1).
Vậy tổng kết lại: cần khoảng 2,736 g khí oxy để phản ứng với khối lượng sắt gấp 3 lần ban đầu.
4Fe + 3O2 → 2Fe2O3
Từ phương trình trên, ta sẽ biết tỷ lệ mol giữa Fe và FeO4. Mỗi 2 mol Fe tạo ra 1 mol FeO4.
- Khối lượng mol của FeO4:
- Fe (Sắt): 55,85 g/mol
- O (Oxy): 16 g/mol, có 4 oxy nên 4*16 = 64 g/mol
- Tổng khối lượng mol của FeO4 = 55,85 g + 64 g = 119,85 g/mol.
Số mol FeO4 trong 2,32 g:
- Số mol FeO4 = 2,32 g / 119,85 g/mol ≈ 0,019 mol.
Theo tỷ lệ phản ứng, để tạo thành 1 mol FeO4 cần 2 mol Fe, vậy số mol Fe cần là:
- Số mol Fe = 0,019 mol * 2 ≈ 0,038 mol.
Khối lượng Fe cần dùng:
- Khối lượng Fe = 0,038 mol * 55,85 g/mol ≈ 2,12 g.
b) Nếu có khối lượng sắt gấp 3 lần ban đầu, tức là có khối lượng Fe = 3 * 2,12 g = 6,36 g.
Theo phương trình phản ứng:
- 4 mol Fe cần 3 mol O2.
Vậy tỷ lệ giữa Fe và O2 là:
- Khối lượng mol của O2 = 32 g/mol.
Số mol Fe hiện có:
- Số mol Fe = 6,36 g / 55,85 g/mol ≈ 0,114 mol.
Theo tỷ lệ phản ứng:
- Số mol O2 cần thiết = (3/4) * 0,114 mol ≈ 0,0855 mol.
Tính khối lượng O2 cần:
- Khối lượng O2 = 0,0855 mol * 32 g/mol ≈ 2,736 g.
Khối lượng của oxit sắt từ tạo thành sẽ phụ thuộc vào số mol Fe đã sử dụng và sẽ là 2 lần số mol FeO4 đã tạo ra (do tỷ lệ 2:1).
Vậy tổng kết lại: cần khoảng 2,736 g khí oxy để phản ứng với khối lượng sắt gấp 3 lần ban đầu.
Đăng phản hồi
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
Vietnamese
