Giúp em giải bài toán này ạ

Giúp em giải bài toán này ạ
Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
Để giải bài toán, ta sẽ tính tổng chiều dài của con đường từ A đến H. Hãy bắt đầu tìm hiểu các đoạn đường theo hình vẽ:

1. AB = 1000m
2. BC = 700m
3. CD = 600m
4. DE = 300m
5. EG = 400m
6. GH = 500m

Bây giờ, ta sẽ cộng tất cả các đoạn đường lại:

Tổng chiều dài = AB + BC + CD + DE + EG + GH
= 1000 + 700 + 600 + 300 + 400 + 500
= 3500m

Bây giờ chúng ta cần tính thời gian để đi hết quãng đường này với vận tốc trung bình 25 km/h. Đầu tiên, hãy chuyển đổi vận tốc từ km/h sang m/s:

1 km/h = 1000 m / 3600 s = 5/18 m/s

Do đó, 25 km/h = 25 (5/18) = 25 5 / 18 ≈ 6.94 m/s

Bây giờ, chúng ta tính thời gian (t) để đi hết quãng đường 3500m:

t = quãng đường / vận tốc
t = 3500 m / 6.94 m/s ≈ 505.5 s

Chuyển đổi thời gian từ giây sang phút:

505.5 s ÷ 60 ≈ 8.43 phút

Cuối cùng, nếu bạn xuất phát lúc 6h35 sáng, bạn sẽ đến nơi vào lúc:

6h35 + 8.43 phút ≈ 6h43 phút

Tóm lại, nếu bạn đi từ nhà đến H theo con đường đã vẽ với vận tốc trung bình 25 km/h, bạn sẽ đến H vào khoảng 6h43 phút.
Đăng phản hồi