-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- EXPLORER
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
- QandAs
- Toán Học
- Grade 7
- một chủ cửa hàng trái cây đã nhập 500 kg nho . Trong khi vận chuyển và bảo quản số nho bi hư hỏng 8% so nho đã nhập ., số nho còn lại trong cửa hàng được bán với gias195000 đồng /1 kg tính só tiền thu được sau
một chủ cửa hàng trái cây đã nhập 500 kg nho . Trong khi vận chuyển và bảo quản số nho bi hư hỏng 8% so nho đã nhập ., số nho còn lại trong cửa hàng được bán với gias195000 đồng /1 kg tính só tiền thu được sau
một chủ cửa hàng trái cây đã nhập 500 kg nho . Trong khi vận chuyển và bảo quản số nho bi hư hỏng 8% so nho đã nhập ., số nho còn lại trong cửa hàng được bán với gias195000 đồng /1 kg tính só tiền thu được sau khi bán hết số nho , hỏi gí nhập vào của mỗi kg nho là bao nhiêu biết cửa hàng có lợi nhuận 20 % và chi phí vận chuyển của chuyến hàng là 1500000 đồng
This anwser using AI, please
Để giải bài toán này, ta sẽ tiến hành các bước chi tiết dưới đây:
1. Tính số nho bị hư hỏng:
Số nho nhập vào là 500 kg. Theo thông tin, trong quá trình vận chuyển và bảo quản, có 8% số nho bị hư hỏng.
Số nho hư hỏng sẽ được tính như sau:
Số nho hư hỏng = 8% 500 kg = 0.08 500 = 40 kg.
2. Tính số nho còn lại:
Số nho còn lại sau khi trừ đi số nho hư hỏng:
Số nho còn lại = 500 kg - 40 kg = 460 kg.
3. Tính tổng tiền thu được từ việc bán nho:
Nho được bán với giá 195000 đồng/kg.
Tổng số tiền thu được = Số nho còn lại Giá bán = 460 kg 195000 đồng/kg = 89,700,000 đồng.
4. Tính tổng chi phí và lợi nhuận:
Ta biết rằng cửa hàng có lợi nhuận 20%.
Lợi nhuận là 20% trên chi phí. Ta có công thức:
Tiền thu được = Chi phí + Lợi nhuận.
Lợi nhuận = 20% * Chi phí.
Gọi Chi phí là C. Ta có:
Tiền thu được = C + 0.2C = 1.2C.
Vậy:
89,700,000 = 1.2C.
Giải phương trình này để tìm C:
C = 89,700,000 / 1.2 = 74,750,000 đồng.
5. Tính giá nhập vào của mỗi kg nho:
Chi phí này bao gồm chi phí nhập nho và chi phí vận chuyển. Ở đây, chi phí vận chuyển là 1,500,000 đồng.
Do đó, chi phí nhập nho sẽ là:
Chi phí nhập nho = Tổng chi phí - Chi phí vận chuyển = 74,750,000 - 1,500,000 = 73,250,000 đồng.
Bây giờ ta sẽ tính giá nhập vào của mỗi kg nho:
Giá nhập vào mỗi kg nho = Chi phí nhập nho / Số kg nho nhập vào = 73,250,000 / 500 = 146,500 đồng/kg.
Vậy, giá nhập vào của mỗi kg nho là 146,500 đồng.
1. Tính số nho bị hư hỏng:
Số nho nhập vào là 500 kg. Theo thông tin, trong quá trình vận chuyển và bảo quản, có 8% số nho bị hư hỏng.
Số nho hư hỏng sẽ được tính như sau:
Số nho hư hỏng = 8% 500 kg = 0.08 500 = 40 kg.
2. Tính số nho còn lại:
Số nho còn lại sau khi trừ đi số nho hư hỏng:
Số nho còn lại = 500 kg - 40 kg = 460 kg.
3. Tính tổng tiền thu được từ việc bán nho:
Nho được bán với giá 195000 đồng/kg.
Tổng số tiền thu được = Số nho còn lại Giá bán = 460 kg 195000 đồng/kg = 89,700,000 đồng.
4. Tính tổng chi phí và lợi nhuận:
Ta biết rằng cửa hàng có lợi nhuận 20%.
Lợi nhuận là 20% trên chi phí. Ta có công thức:
Tiền thu được = Chi phí + Lợi nhuận.
Lợi nhuận = 20% * Chi phí.
Gọi Chi phí là C. Ta có:
Tiền thu được = C + 0.2C = 1.2C.
Vậy:
89,700,000 = 1.2C.
Giải phương trình này để tìm C:
C = 89,700,000 / 1.2 = 74,750,000 đồng.
5. Tính giá nhập vào của mỗi kg nho:
Chi phí này bao gồm chi phí nhập nho và chi phí vận chuyển. Ở đây, chi phí vận chuyển là 1,500,000 đồng.
Do đó, chi phí nhập nho sẽ là:
Chi phí nhập nho = Tổng chi phí - Chi phí vận chuyển = 74,750,000 - 1,500,000 = 73,250,000 đồng.
Bây giờ ta sẽ tính giá nhập vào của mỗi kg nho:
Giá nhập vào mỗi kg nho = Chi phí nhập nho / Số kg nho nhập vào = 73,250,000 / 500 = 146,500 đồng/kg.
Vậy, giá nhập vào của mỗi kg nho là 146,500 đồng.
Publier la réponse
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
French
