Giúp tớ với ạ .cảm ơn nhiều
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- KHÁM PHÁ
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
Giúp tớ với ạ .cảm ơn nhiều
Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
Để giải bài tập này, ta phân tích như sau:
Bài toán: Cho hỗn hợp khí chứa H2, CO, và CO2 với số mol cụ thể cho từng khí.
a) Tìm mx:
Đầu tiên, ta cần tính số mol tổng của hỗn hợp khí:
- H2: 10,2 mol
- CO: 0,3 mol
- CO2: 0,3 mol
Số mol tổng (n tổng) = n(H2) + n(CO) + n(CO2) = 10,2 + 0,3 + 0,3 = 10,8 mol.
Kể tiếp, tính khối lượng mol trung bình (mx):
mx = (m(H2) + m(CO) + m(CO2)) / n tổng.
Khối lượng mol từng khí:
- H2 có khối lượng mol = 2 g/mol,
- CO có khối lượng mol = 28 g/mol,
- CO2 có khối lượng mol = 44 g/mol.
Sử dụng số mol đã biết:
- m(H2) = n(H2) M(H2) = 10,2 2 = 20,4 g,
- m(CO) = n(CO) M(CO) = 0,3 28 = 8,4 g,
- m(CO2) = n(CO2) M(CO2) = 0,3 44 = 13,2 g.
Tính m tổng:
m tổng = m(H2) + m(CO) + m(CO2) = 20,4 + 8,4 + 13,2 = 42 g.
Vậy,
mx = m tổng / n tổng = 42 g / 10,8 mol = 3,89 g/mol.
b) Tìm Vx (đkc):
Áp dụng nguyên lý khí lý tưởng PV = nRT, ở điều kiện tiêu chuẩn (đkc), ta có:
- R = 0,0821 L·atm/(K·mol),
- T = 273 K,
- P = 1 atm.
Áp dụng Vx = n tổng * (RT/P):
Vx = 10,8 (0,0821 273 / 1) = 10,8 * 22,4 = 242,83 L.
c) Tìm Mx:
M (khối lượng khí) được tính bằng công thức:
M = m tổng / Vx.
Tính Mx:
M = 42 g / 242,83 L ≈ 0,173 g/L.
d) Tính dx / khí:
dx được tính bằng số mol từng khí chia cho số mol tổng:
- dx(H2) = n(H2) / n tổng = 10,2 / 10,8 = 0,944.
- dx(CO) = n(CO) / n tổng = 0,3 / 10,8 ≈ 0,028.
- dx(CO2) = n(CO2) / n tổng = 0,3 / 10,8 ≈ 0,028.
Kết quả:
- a) mx = 3,89 g/mol,
- b) Vx = 242,83 L,
- c) Mx ≈ 0,173 g/L,
- d) dx(H2) = 0,944, dx(CO) ≈ 0,028, dx(CO2) ≈ 0,028.
Như vậy, đã hoàn thành bài tập.
Bài toán: Cho hỗn hợp khí chứa H2, CO, và CO2 với số mol cụ thể cho từng khí.
a) Tìm mx:
Đầu tiên, ta cần tính số mol tổng của hỗn hợp khí:
- H2: 10,2 mol
- CO: 0,3 mol
- CO2: 0,3 mol
Số mol tổng (n tổng) = n(H2) + n(CO) + n(CO2) = 10,2 + 0,3 + 0,3 = 10,8 mol.
Kể tiếp, tính khối lượng mol trung bình (mx):
mx = (m(H2) + m(CO) + m(CO2)) / n tổng.
Khối lượng mol từng khí:
- H2 có khối lượng mol = 2 g/mol,
- CO có khối lượng mol = 28 g/mol,
- CO2 có khối lượng mol = 44 g/mol.
Sử dụng số mol đã biết:
- m(H2) = n(H2) M(H2) = 10,2 2 = 20,4 g,
- m(CO) = n(CO) M(CO) = 0,3 28 = 8,4 g,
- m(CO2) = n(CO2) M(CO2) = 0,3 44 = 13,2 g.
Tính m tổng:
m tổng = m(H2) + m(CO) + m(CO2) = 20,4 + 8,4 + 13,2 = 42 g.
Vậy,
mx = m tổng / n tổng = 42 g / 10,8 mol = 3,89 g/mol.
b) Tìm Vx (đkc):
Áp dụng nguyên lý khí lý tưởng PV = nRT, ở điều kiện tiêu chuẩn (đkc), ta có:
- R = 0,0821 L·atm/(K·mol),
- T = 273 K,
- P = 1 atm.
Áp dụng Vx = n tổng * (RT/P):
Vx = 10,8 (0,0821 273 / 1) = 10,8 * 22,4 = 242,83 L.
c) Tìm Mx:
M (khối lượng khí) được tính bằng công thức:
M = m tổng / Vx.
Tính Mx:
M = 42 g / 242,83 L ≈ 0,173 g/L.
d) Tính dx / khí:
dx được tính bằng số mol từng khí chia cho số mol tổng:
- dx(H2) = n(H2) / n tổng = 10,2 / 10,8 = 0,944.
- dx(CO) = n(CO) / n tổng = 0,3 / 10,8 ≈ 0,028.
- dx(CO2) = n(CO2) / n tổng = 0,3 / 10,8 ≈ 0,028.
Kết quả:
- a) mx = 3,89 g/mol,
- b) Vx = 242,83 L,
- c) Mx ≈ 0,173 g/L,
- d) dx(H2) = 0,944, dx(CO) ≈ 0,028, dx(CO2) ≈ 0,028.
Như vậy, đã hoàn thành bài tập.
Đăng phản hồi
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
Vietnamese
