-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- KHÁM PHÁ
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
cussssssssssssssssssssssssssssssssssss
Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
Để chứng minh rằng biểu thức A = 1/2² + 1/3² + 1/4² + 1/5² + 1/6² + 1/7² + 1/8² + 1/9² + 1/10² < 1, ta sẽ xem xét các phần tử trong tổng.
Trước tiên, hãy tính toán riêng các phần tử trong tổng:
1. 1/2² = 1/4 = 0.25
2. 1/3² = 1/9 ≈ 0.1111
3. 1/4² = 1/16 = 0.0625
4. 1/5² = 1/25 = 0.04
5. 1/6² = 1/36 ≈ 0.0278
6. 1/7² = 1/49 ≈ 0.0204
7. 1/8² = 1/64 = 0.015625
8. 1/9² = 1/81 ≈ 0.0123
9. 1/10² = 1/100 = 0.01
Bây giờ, cộng các giá trị này lại với nhau:
A = 0.25 + 0.1111 + 0.0625 + 0.04 + 0.0278 + 0.0204 + 0.015625 + 0.0123 + 0.01
Tính tổng:
0.25 + 0.1111 = 0.3611
0.3611 + 0.0625 = 0.4236
0.4236 + 0.04 = 0.4636
0.4636 + 0.0278 ≈ 0.4914
0.4914 + 0.0204 ≈ 0.5118
0.5118 + 0.015625 ≈ 0.5274
0.5274 + 0.0123 ≈ 0.5397
0.5397 + 0.01 = 0.5497
Như vậy, A ≈ 0.5497.
Để khẳng định rằng A < 1, chúng ta thấy rằng tổng các phần tử đã tính ra là nhỏ hơn 1. Mỗi phần tử trong tổng đều là một phân số của dạng 1/n², trong đó n > 1, do đó các giá trị này sẽ càng nhỏ hơn khi n tăng.
Điều này xác nhận rằng tổng A sẽ luôn nhỏ hơn 1 vì từng phần tử trong tổng đều dương và đã tính tổng cho chúng ta thấy rõ ràng rằng A không đạt đến 1.
Thêm vào đó, có một tính chất của dãy số 1/n², đó là nó hội tụ, và tổng của dãy này từ n=2 trở lên càng cho thấy rằng giá trị tổng của các số hạng này là không vượt quá 1.
Vậy ta đã chứng minh được A < 1.
Trước tiên, hãy tính toán riêng các phần tử trong tổng:
1. 1/2² = 1/4 = 0.25
2. 1/3² = 1/9 ≈ 0.1111
3. 1/4² = 1/16 = 0.0625
4. 1/5² = 1/25 = 0.04
5. 1/6² = 1/36 ≈ 0.0278
6. 1/7² = 1/49 ≈ 0.0204
7. 1/8² = 1/64 = 0.015625
8. 1/9² = 1/81 ≈ 0.0123
9. 1/10² = 1/100 = 0.01
Bây giờ, cộng các giá trị này lại với nhau:
A = 0.25 + 0.1111 + 0.0625 + 0.04 + 0.0278 + 0.0204 + 0.015625 + 0.0123 + 0.01
Tính tổng:
0.25 + 0.1111 = 0.3611
0.3611 + 0.0625 = 0.4236
0.4236 + 0.04 = 0.4636
0.4636 + 0.0278 ≈ 0.4914
0.4914 + 0.0204 ≈ 0.5118
0.5118 + 0.015625 ≈ 0.5274
0.5274 + 0.0123 ≈ 0.5397
0.5397 + 0.01 = 0.5497
Như vậy, A ≈ 0.5497.
Để khẳng định rằng A < 1, chúng ta thấy rằng tổng các phần tử đã tính ra là nhỏ hơn 1. Mỗi phần tử trong tổng đều là một phân số của dạng 1/n², trong đó n > 1, do đó các giá trị này sẽ càng nhỏ hơn khi n tăng.
Điều này xác nhận rằng tổng A sẽ luôn nhỏ hơn 1 vì từng phần tử trong tổng đều dương và đã tính tổng cho chúng ta thấy rõ ràng rằng A không đạt đến 1.
Thêm vào đó, có một tính chất của dãy số 1/n², đó là nó hội tụ, và tổng của dãy này từ n=2 trở lên càng cho thấy rằng giá trị tổng của các số hạng này là không vượt quá 1.
Vậy ta đã chứng minh được A < 1.
Đăng phản hồi
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
Vietnamese
![](https://cdn.hoctot.me/uploads/photos/2024/09/hoctot.me_df3f97e59a451c1392672233a53f7576.png)