-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
tìm giá trị `5^2 + 6^2 + 7^2 +...+ 14^2+ 15^2`
This anwser using AI, please
Để tìm giá trị của biểu thức `5^2 + 6^2 + 7^2 + ... + 14^2 + 15^2`, chúng ta cần tính tổng bình phương của các số từ 5 đến 15.
Bước đầu tiên là tính giá trị bình phương của từng số:
- 5^2 = 25
- 6^2 = 36
- 7^2 = 49
- 8^2 = 64
- 9^2 = 81
- 10^2 = 100
- 11^2 = 121
- 12^2 = 144
- 13^2 = 169
- 14^2 = 196
- 15^2 = 225
Bây giờ, chúng ta cộng tất cả các giá trị này lại với nhau:
25 + 36 + 49 + 64 + 81 + 100 + 121 + 144 + 169 + 196 + 225
Tiến hành cộng từng nhóm giá trị:
25 + 36 = 61
61 + 49 = 110
110 + 64 = 174
174 + 81 = 255
255 + 100 = 355
355 + 121 = 476
476 + 144 = 620
620 + 169 = 789
789 + 196 = 985
985 + 225 = 1210
Cuối cùng, tổng giá trị của biểu thức `5^2 + 6^2 + 7^2 + ... + 14^2 + 15^2` là 1210.
Bước đầu tiên là tính giá trị bình phương của từng số:
- 5^2 = 25
- 6^2 = 36
- 7^2 = 49
- 8^2 = 64
- 9^2 = 81
- 10^2 = 100
- 11^2 = 121
- 12^2 = 144
- 13^2 = 169
- 14^2 = 196
- 15^2 = 225
Bây giờ, chúng ta cộng tất cả các giá trị này lại với nhau:
25 + 36 + 49 + 64 + 81 + 100 + 121 + 144 + 169 + 196 + 225
Tiến hành cộng từng nhóm giá trị:
25 + 36 = 61
61 + 49 = 110
110 + 64 = 174
174 + 81 = 255
255 + 100 = 355
355 + 121 = 476
476 + 144 = 620
620 + 169 = 789
789 + 196 = 985
985 + 225 = 1210
Cuối cùng, tổng giá trị của biểu thức `5^2 + 6^2 + 7^2 + ... + 14^2 + 15^2` là 1210.
Post Reply
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
English
