hai câu luôn ạ .tớ cảm ơn

hai câu luôn ạ .

tớ cảm ơn

Câu trả lời này dùng AI, hãy kiểm tra lại trước khi sử dụng
Để giải bài tập này, ta sẽ tính nồng độ H⁺ và pH của dung dịch X sau khi thêm hai dung dịch HBr và HI.

Bước 1: Tính số mol của các acid:
- Dung dịch HBr:
- Nồng độ: 0,050 M
- Thể tích: 50,0 mL = 0,050 L
- Số mol HBr = n = C × V = 0,050 × 0,050 = 0,0025 mol.

- Dung dịch HI:
- Nồng độ: 0,100 M
- Thể tích: 150,0 mL = 0,150 L
- Số mol HI = n = C × V = 0,100 × 0,150 = 0,015 mol.

Bước 2: Tính tổng số mol H⁺:
- Tổng số mol H⁺ = mol HBr + mol HI = 0,0025 + 0,015 = 0,0175 mol.

Bước 3: Tính thể tích tổng của dung dịch X:
- Thể tích dung dịch X = 50,0 mL + 150,0 mL = 200,0 mL = 0,200 L.

Bước 4: Tính nồng độ H⁺ trong dung dịch X:
- Nồng độ H⁺ = số mol H⁺ / thể tích tổng = 0,0175 / 0,200 = 0,0875 M.

Bước 5: Tính pH:
- pH = -log[H⁺] = -log(0,0875) ≈ 1,06.

Vậy pH của dung dịch X là khoảng 1,06.
Đăng phản hồi