Làm cho em hai bài em cảm ơn ạ
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- EXPLORER
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
Làm cho em hai bài em cảm ơn ạ
This anwser using AI, please
Bài 1:
a) Tính giá trị của biểu thức: 3.5² + 15.2² - 26:2
- Đầu tiên, tính từng phần:
5² = 25, nên 3.5² = 3*25 = 75.
2² = 4, nên 15.2² = 15*4 = 60.
26:2 = 13.
- Thay vào biểu thức: 75 + 60 - 13 = 122.
- Kết quả: 122.
b) Tính giá trị của biểu thức: 5³.2 - 100 : 4 + 2³.5.
- Đầu tiên, tính từng phần:
5³ = 125.
100 : 4 = 25.
2³ = 8, nên 2³.5 = 8*5 = 40.
- Thay vào biểu thức: 125*2 - 25 + 40.
- Tính 125*2 = 250, 250 - 25 = 225, 225 + 40 = 265.
- Kết quả: 265.
c) Tính giá trị của biểu thức: 3³.(7-6)¹⁰ - (2⁴ + 3²):5².
- Tính các phần riêng lẻ:
7-6 = 1, (7-6)¹⁰ = 1.
3² = 9, 2⁴ = 16.
5² = 25.
- Tính 3³*1 = 27.
- Tiếp theo, (16 + 9):5² = 25:25 = 1.
- Vậy biểu thức trở thành 27 - 1 = 26.
- Kết quả: 26.
d) Tính giá trị của biểu thức: (-41).135 + 135.(-58) - 135.
- Tính các phần:
(-41)*135 = -5535.
135*(-58) = -7830.
- Cộng các giá trị: -5535 - 7830 - 135 = -13400.
- Kết quả: -13400.
Bài 2:
a) Bỏ dấu ngoặc: (2024 - 81 + 19) - (-81 + 19).
- Tính trong ngoặc:
2024 - 81 + 19 = 1962, -81 + 19 = -62.
- Vì dấu trừ đi trước dấu ngoặc, nên biểu thức trở thành 1962 - (-62) = 1962 + 62 = 2024.
- Kết quả: 2024.
b) Bỏ dấu ngoặc: -(21 - 32) - (-12 + 32).
- Tính trong ngoặc:
21 - 32 = -11 và -12 + 32 = 20.
- Vì có dấu trừ ở trước, nên trở thành 11 - 20 = -9.
- Kết quả: -9.
c) Bỏ dấu ngoặc: -(12 + 21 - 23) - (23 - 21 + 10).
- Tính trong ngoặc:
12 + 21 - 23 = 10 và 23 - 21 + 10 = 12.
- Giờ chúng ta có biểu thức: -10 - 12 = -22.
- Kết quả: -22.
d) Bỏ dấu ngoặc: (35 + 75) + (345 - 35 - 75).
- Tính trong ngoặc:
35 + 75 = 110 và 345 - 35 - 75 = 235.
- Kết quả cuối cùng là: 110 + 235 = 345.
- Kết quả: 345.
a) Tính giá trị của biểu thức: 3.5² + 15.2² - 26:2
- Đầu tiên, tính từng phần:
5² = 25, nên 3.5² = 3*25 = 75.
2² = 4, nên 15.2² = 15*4 = 60.
26:2 = 13.
- Thay vào biểu thức: 75 + 60 - 13 = 122.
- Kết quả: 122.
b) Tính giá trị của biểu thức: 5³.2 - 100 : 4 + 2³.5.
- Đầu tiên, tính từng phần:
5³ = 125.
100 : 4 = 25.
2³ = 8, nên 2³.5 = 8*5 = 40.
- Thay vào biểu thức: 125*2 - 25 + 40.
- Tính 125*2 = 250, 250 - 25 = 225, 225 + 40 = 265.
- Kết quả: 265.
c) Tính giá trị của biểu thức: 3³.(7-6)¹⁰ - (2⁴ + 3²):5².
- Tính các phần riêng lẻ:
7-6 = 1, (7-6)¹⁰ = 1.
3² = 9, 2⁴ = 16.
5² = 25.
- Tính 3³*1 = 27.
- Tiếp theo, (16 + 9):5² = 25:25 = 1.
- Vậy biểu thức trở thành 27 - 1 = 26.
- Kết quả: 26.
d) Tính giá trị của biểu thức: (-41).135 + 135.(-58) - 135.
- Tính các phần:
(-41)*135 = -5535.
135*(-58) = -7830.
- Cộng các giá trị: -5535 - 7830 - 135 = -13400.
- Kết quả: -13400.
Bài 2:
a) Bỏ dấu ngoặc: (2024 - 81 + 19) - (-81 + 19).
- Tính trong ngoặc:
2024 - 81 + 19 = 1962, -81 + 19 = -62.
- Vì dấu trừ đi trước dấu ngoặc, nên biểu thức trở thành 1962 - (-62) = 1962 + 62 = 2024.
- Kết quả: 2024.
b) Bỏ dấu ngoặc: -(21 - 32) - (-12 + 32).
- Tính trong ngoặc:
21 - 32 = -11 và -12 + 32 = 20.
- Vì có dấu trừ ở trước, nên trở thành 11 - 20 = -9.
- Kết quả: -9.
c) Bỏ dấu ngoặc: -(12 + 21 - 23) - (23 - 21 + 10).
- Tính trong ngoặc:
12 + 21 - 23 = 10 và 23 - 21 + 10 = 12.
- Giờ chúng ta có biểu thức: -10 - 12 = -22.
- Kết quả: -22.
d) Bỏ dấu ngoặc: (35 + 75) + (345 - 35 - 75).
- Tính trong ngoặc:
35 + 75 = 110 và 345 - 35 - 75 = 235.
- Kết quả cuối cùng là: 110 + 235 = 345.
- Kết quả: 345.
Publier la réponse
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
French
