Cứu em với các mom ơi
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- EXPLORER
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
Cứu em với các mom ơi
This anwser using AI, please
Để giải bài tập này, ta sẽ thực hiện từng bước như sau:
a) Tính nồng độ mol/L của các ion trong dung dịch D.
1. Tính số mol NaOH và KOH trong từng dung dịch:
- Dung dịch NaOH:
- Thể tích = 100 mL = 0.1 L
- Nồng độ = 0.002 M
- Số mol NaOH = n(NaOH) = C × V = 0.002 × 0.1 = 0.0002 mol
- Dung dịch KOH:
- Thể tích = 200 mL = 0.2 L
- Nồng độ = 0.003 M
- Số mol KOH = n(KOH) = C × V = 0.003 × 0.2 = 0.0006 mol
2. Tổng số mol sau khi trộn:
- Tổng thể tích dung dịch D = 100 mL + 200 mL = 300 mL = 0.3 L
- Tổng số mol OH⁻ = n(NaOH) + n(KOH) = 0.0002 + 0.0006 = 0.0008 mol
3. Tính nồng độ ion OH⁻ trong dung dịch D:
- Nồng độ [OH⁻] = Tổng số mol OH⁻ / Tổng thể tích = 0.0008 mol / 0.3 L = 0.00267 M
b) Tính pH của dung dịch D.
1. Tính pOH từ nồng độ OH⁻:
- pOH = -log[OH⁻] = -log(0.00267) ≈ 2.57
2. Tính pH từ pOH:
- Sử dụng công thức pH + pOH = 14
- pH = 14 - pOH = 14 - 2.57 ≈ 11.43
Kết luận:
- a) Nồng độ ion OH⁻ trong dung dịch D là 0.00267 M.
- b) pH của dung dịch D là khoảng 11.43.
a) Tính nồng độ mol/L của các ion trong dung dịch D.
1. Tính số mol NaOH và KOH trong từng dung dịch:
- Dung dịch NaOH:
- Thể tích = 100 mL = 0.1 L
- Nồng độ = 0.002 M
- Số mol NaOH = n(NaOH) = C × V = 0.002 × 0.1 = 0.0002 mol
- Dung dịch KOH:
- Thể tích = 200 mL = 0.2 L
- Nồng độ = 0.003 M
- Số mol KOH = n(KOH) = C × V = 0.003 × 0.2 = 0.0006 mol
2. Tổng số mol sau khi trộn:
- Tổng thể tích dung dịch D = 100 mL + 200 mL = 300 mL = 0.3 L
- Tổng số mol OH⁻ = n(NaOH) + n(KOH) = 0.0002 + 0.0006 = 0.0008 mol
3. Tính nồng độ ion OH⁻ trong dung dịch D:
- Nồng độ [OH⁻] = Tổng số mol OH⁻ / Tổng thể tích = 0.0008 mol / 0.3 L = 0.00267 M
b) Tính pH của dung dịch D.
1. Tính pOH từ nồng độ OH⁻:
- pOH = -log[OH⁻] = -log(0.00267) ≈ 2.57
2. Tính pH từ pOH:
- Sử dụng công thức pH + pOH = 14
- pH = 14 - pOH = 14 - 2.57 ≈ 11.43
Kết luận:
- a) Nồng độ ion OH⁻ trong dung dịch D là 0.00267 M.
- b) pH của dung dịch D là khoảng 11.43.
Publier la réponse
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
French
