Phân tích các số sau ra thừa số nguyên tố
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
Phân tích các số sau ra thừa số nguyên tố
This anwser using AI, please
1. 120:
- Chia 120 cho 2: 120 ÷ 2 = 60
- Chia 60 cho 2: 60 ÷ 2 = 30
- Chia 30 cho 2: 30 ÷ 2 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 120 = 2^3 3^1 5^1.
2. 240:
- Chia 240 cho 2: 240 ÷ 2 = 120
- Chia 120 cho 2: 120 ÷ 2 = 60
- Chia 60 cho 2: 60 ÷ 2 = 30
- Chia 30 cho 2: 30 ÷ 2 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 240 = 2^4 3^1 5^1.
3. 360:
- Chia 360 cho 2: 360 ÷ 2 = 180
- Chia 180 cho 2: 180 ÷ 2 = 90
- Chia 90 cho 2: 90 ÷ 2 = 45
- Chia 45 cho 3: 45 ÷ 3 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 360 = 2^3 3^2 5^1.
4. 720:
- Chia 720 cho 2: 720 ÷ 2 = 360
- Chia 360 cho 2: 360 ÷ 2 = 180
- Chia 180 cho 2: 180 ÷ 2 = 90
- Chia 90 cho 2: 90 ÷ 2 = 45
- Chia 45 cho 3: 45 ÷ 3 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 720 = 2^4 3^2 5^1.
5. 1254:
- Chia 1254 cho 2: 1254 ÷ 2 = 627
- Chia 627 cho 3: 627 ÷ 3 = 209
- Chia 209 cho 11: 209 ÷ 11 = 19
- Chia 19 cho 19: 19 ÷ 19 = 1
- Vậy, 1254 = 2^1 3^1 11^1 * 19^1.
6. 1950:
- Chia 1950 cho 2: 1950 ÷ 2 = 975
- Chia 975 cho 3: 975 ÷ 3 = 325
- Chia 325 cho 5: 325 ÷ 5 = 65
- Chia 65 cho 5: 65 ÷ 5 = 13
- Chia 13 cho 13: 13 ÷ 13 = 1
- Vậy, 1950 = 2^1 3^1 5^2 * 13^1.
7. 1000:
- Chia 1000 cho 2: 1000 ÷ 2 = 500
- Chia 500 cho 2: 500 ÷ 2 = 250
- Chia 250 cho 2: 250 ÷ 2 = 125
- Chia 125 cho 5: 125 ÷ 5 = 25
- Chia 25 cho 5: 25 ÷ 5 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 1000 = 2^3 * 5^3.
8. 454:
- Chia 454 cho 2: 454 ÷ 2 = 227
- Chia 227 cho 227: 227 ÷ 227 = 1
- Vậy, 454 = 2^1 * 227^1.
9. 1248:
- Chia 1248 cho 2: 1248 ÷ 2 = 624
- Chia 624 cho 2: 624 ÷ 2 = 312
- Chia 312 cho 2: 312 ÷ 2 = 156
- Chia 156 cho 2: 156 ÷ 2 = 78
- Chia 78 cho 2: 78 ÷ 2 = 39
- Chia 39 cho 3: 39 ÷ 3 = 13
- Chia 13 cho 13: 13 ÷ 13 = 1
- Vậy, 1248 = 2^5 3^1 13^1.
Các kết quả được phân tích thành thừa số nguyên tố ở trên cho thấy cách chúng ta có thể phá tách một số thành các thừa số nguyên tố của nó một cách chi tiết qua các bước chia nguyên bền vững.
- Chia 120 cho 2: 120 ÷ 2 = 60
- Chia 60 cho 2: 60 ÷ 2 = 30
- Chia 30 cho 2: 30 ÷ 2 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 120 = 2^3 3^1 5^1.
2. 240:
- Chia 240 cho 2: 240 ÷ 2 = 120
- Chia 120 cho 2: 120 ÷ 2 = 60
- Chia 60 cho 2: 60 ÷ 2 = 30
- Chia 30 cho 2: 30 ÷ 2 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 240 = 2^4 3^1 5^1.
3. 360:
- Chia 360 cho 2: 360 ÷ 2 = 180
- Chia 180 cho 2: 180 ÷ 2 = 90
- Chia 90 cho 2: 90 ÷ 2 = 45
- Chia 45 cho 3: 45 ÷ 3 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 360 = 2^3 3^2 5^1.
4. 720:
- Chia 720 cho 2: 720 ÷ 2 = 360
- Chia 360 cho 2: 360 ÷ 2 = 180
- Chia 180 cho 2: 180 ÷ 2 = 90
- Chia 90 cho 2: 90 ÷ 2 = 45
- Chia 45 cho 3: 45 ÷ 3 = 15
- Chia 15 cho 3: 15 ÷ 3 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 720 = 2^4 3^2 5^1.
5. 1254:
- Chia 1254 cho 2: 1254 ÷ 2 = 627
- Chia 627 cho 3: 627 ÷ 3 = 209
- Chia 209 cho 11: 209 ÷ 11 = 19
- Chia 19 cho 19: 19 ÷ 19 = 1
- Vậy, 1254 = 2^1 3^1 11^1 * 19^1.
6. 1950:
- Chia 1950 cho 2: 1950 ÷ 2 = 975
- Chia 975 cho 3: 975 ÷ 3 = 325
- Chia 325 cho 5: 325 ÷ 5 = 65
- Chia 65 cho 5: 65 ÷ 5 = 13
- Chia 13 cho 13: 13 ÷ 13 = 1
- Vậy, 1950 = 2^1 3^1 5^2 * 13^1.
7. 1000:
- Chia 1000 cho 2: 1000 ÷ 2 = 500
- Chia 500 cho 2: 500 ÷ 2 = 250
- Chia 250 cho 2: 250 ÷ 2 = 125
- Chia 125 cho 5: 125 ÷ 5 = 25
- Chia 25 cho 5: 25 ÷ 5 = 5
- Chia 5 cho 5: 5 ÷ 5 = 1
- Vậy, 1000 = 2^3 * 5^3.
8. 454:
- Chia 454 cho 2: 454 ÷ 2 = 227
- Chia 227 cho 227: 227 ÷ 227 = 1
- Vậy, 454 = 2^1 * 227^1.
9. 1248:
- Chia 1248 cho 2: 1248 ÷ 2 = 624
- Chia 624 cho 2: 624 ÷ 2 = 312
- Chia 312 cho 2: 312 ÷ 2 = 156
- Chia 156 cho 2: 156 ÷ 2 = 78
- Chia 78 cho 2: 78 ÷ 2 = 39
- Chia 39 cho 3: 39 ÷ 3 = 13
- Chia 13 cho 13: 13 ÷ 13 = 1
- Vậy, 1248 = 2^5 3^1 13^1.
Các kết quả được phân tích thành thừa số nguyên tố ở trên cho thấy cách chúng ta có thể phá tách một số thành các thừa số nguyên tố của nó một cách chi tiết qua các bước chia nguyên bền vững.
Post Reply
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
English
