Bài6:Giá mỗi loại gạo loại II bằng 60% giá mỗi loại gạo loại I.Hỏi với cùng số tiền để mua 12kg gạo loại I có thể mua bao nhiêu kilogam gạo loại II

Bài6:Giá mỗi loại gạo loại II bằng 60% giá mỗi loại gạo loại I.Hỏi với cùng số tiền để mua 12kg gạo loại I có thể mua bao nhiêu kilogam gạo loại II

This anwser using AI, please
Giả sử giá mỗi kg gạo loại I là x đồng, thì giá mỗi kg gạo loại II sẽ là 60% giá mỗi kg gạo loại I, tức là 0,6x đồng.

Với cùng số tiền, khi mua 12 kg gạo loại I, tổng số tiền sẽ là:
12 kg * x đồng/kg = 12x đồng.

Số kg gạo loại II có thể mua với số tiền này sẽ được tính bằng cách chia tổng số tiền cho giá mỗi kg gạo loại II:
Số kg gạo loại II = (12x đồng) / (0,6x đồng/kg).

Khi tính toán, x đồng sẽ bị triệt tiêu:
Số kg gạo loại II = 12 / 0,6 = 20 kg.

Vậy, với cùng số tiền để mua 12 kg gạo loại I, có thể mua 20 kg gạo loại II.
Post Reply