Giải giúp em helpppppppp
-
-
-
- Lớp 2
- Tự nhiên và xã hội
- Tiếng việt
- Toán học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 4
- Khoa học
- Tiếng việt
- Toán học
- Đạo đức
- Tiếng Anh
- Lịch sử và Địa lí
- Công nghệ
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 5
- Khoa học
- Toán học
- Tiếng việt
- Tin học
- Tiếng Anh
- Đạo đức
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 6
- Công nghệ
- Tin học
- Lịch sử và Địa lí
- GDCD
- Ngữ văn
- Toán học
- Khoa học tự nhiên
- Tiếng Anh
- Âm nhạc
- Mỹ thuật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lớp 7
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Lịch sử và Địa lí
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Âm nhạc
- Lớp 8
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- Lịch sử và Địa lí
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- Âm nhạc
- Lớp 9
- Tiếng Anh
- GDCD
- Toán học
- Công nghệ
- Tin học
- Ngữ văn
- Khoa học tự nhiên
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- Lịch sử và Địa lí
- Lớp 10
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Lịch sử
- Sinh học
- Địa lí
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- GD kinh tế và pháp luật
- Công nghệ
- Ngữ văn
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- Lớp 11
- Hóa học
- Tiếng Anh
- Vật lí
- Tin học
- Toán học
- Địa lí
- Công nghệ
- Lịch sử
- Ngữ văn
- Sinh học
- GD Thể chất
- GD Quốc phòng và An ninh
- GD kinh tế và pháp luật
- HĐ trải nghiệm, hướng nghiệp
-
-
- EXPLORE
-
-
-
-
-
-
-
-
- FAVORITES
-
Giải giúp em helpppppppp
This anwser using AI, please
a) 7/5 + 3/4
Để cộng hai phân số, trước tiên chúng ta cần tìm bội số chung nhỏ nhất (BCNN) của mẫu số. Mẫu số của hai phân số là 5 và 4. BCNN của 5 và 4 là 20.
Chúng ta sẽ quy đổi hai phân số về mẫu số chung.
7/5 = (74)/(54) = 28/20
3/4 = (35)/(45) = 15/20
Bây giờ ta có:
28/20 + 15/20 = (28 + 15)/20 = 43/20
Vậy kết quả của phép tính 7/5 + 3/4 là 43/20 hoặc 2 3/20.
b) 5/9 - 7/18
Đầu tiên, tìm mẫu số chung. Mẫu số của hai phân số là 9 và 18. BCNN là 18.
5/9 = (52)/(92) = 10/18
Bây giờ ta có:
10/18 - 7/18 = (10 - 7)/18 = 3/18 = 1/6
Vậy kết quả của phép tính 5/9 - 7/18 là 1/6.
c) 4/7 x 2/3
Nhân hai phân số. Chúng ta nhân tử với tử và mẫu với mẫu:
(4 x 2) / (7 x 3) = 8/21
Vậy kết quả của phép tính 4/7 x 2/3 là 8/21.
d) 25/9 : 5
Chúng ta chuyển 5 thành phân số: 5 = 5/1.
Để chia phân số, ta nhân phân số thứ nhất với nghịch đảo của phân số thứ hai:
25/9 ÷ 5/1 = 25/9 x 1/5 = (25 x 1)/(9 x 5) = 25/45
Rút gọn phân số 25/45:
25 và 45 đều chia hết cho 5:
25/5 = 5, 45/5 = 9.
Vậy kết quả là 5/9.
6) Tính giá trị biểu thức:
a. 13/24 x 4 - 7/12 + 5/6
Tính 13/24 x 4:
13/24 x 4 = 52/24 = 13/6 (rút gọn).
Đặt biểu thức vào:
13/6 - 7/12 + 5/6
Tìm mẫu số chung của 6 và 12, là 12. Quy đổi:
13/6 = 26/12
5/6 = 10/12
Bây giờ:
26/12 - 7/12 + 10/12 = (26 - 7 + 10)/12 = 29/12.
b. 3/8 + 5/21 : 5/3 x 21/16
Trước tiên, tính biểu thức trong ngoặc:
5/21 : 5/3 = 5/21 x 3/5 = 3/21 = 1/7.
Tiếp theo:
3/8 + 1/7 x 21/16
Trước khi cộng, chuyển 1/7 sang mẫu số chung:
1/7 x 21/16 = 21/112.
Để tính 3/8 + 21/112, tìm mẫu số chung giữa 8 và 112 là 112.
Quy đổi 3/8:
3/8 = (3 x 14)/(8 x 14) = 42/112.
Cộng hai phân số:
42/112 + 21/112 = 63/112 (không thể rút gọn thêm).
7) Viết số thích hợp vào chỗ chấm
a) 5,23 km² = 0,523 ha (1 km² = 100 ha)
c) 7,623 ha = 76,23 m² (1 ha = 10.000 m²)
b) 6,5 km² = 650 ha
d) 1654 m² = 0,1654 ha
8)
a) Hỏi với 105.000 đồng, hiện nay có thể mua được bao nhiêu quyển vở như thế?
Giá mỗi quyển vở hiện tại là 5000 - 2000 = 3000 đồng.
105000 ÷ 3000 = 35 quyển vở.
b) Hỏi với giá hiện nay, mua 15 quyển vở thì sẽ trả ít hơn trước đây bao nhiêu tiền?
Giá trước đây là 15 quyển x 5000 đồng = 75000 đồng.
Giá hiện nay cho 15 quyển là 15 x 3000 = 45000 đồng.
Tiền tiết kiệm được = 75000 - 45000 = 30000 đồng.
Để cộng hai phân số, trước tiên chúng ta cần tìm bội số chung nhỏ nhất (BCNN) của mẫu số. Mẫu số của hai phân số là 5 và 4. BCNN của 5 và 4 là 20.
Chúng ta sẽ quy đổi hai phân số về mẫu số chung.
7/5 = (74)/(54) = 28/20
3/4 = (35)/(45) = 15/20
Bây giờ ta có:
28/20 + 15/20 = (28 + 15)/20 = 43/20
Vậy kết quả của phép tính 7/5 + 3/4 là 43/20 hoặc 2 3/20.
b) 5/9 - 7/18
Đầu tiên, tìm mẫu số chung. Mẫu số của hai phân số là 9 và 18. BCNN là 18.
5/9 = (52)/(92) = 10/18
Bây giờ ta có:
10/18 - 7/18 = (10 - 7)/18 = 3/18 = 1/6
Vậy kết quả của phép tính 5/9 - 7/18 là 1/6.
c) 4/7 x 2/3
Nhân hai phân số. Chúng ta nhân tử với tử và mẫu với mẫu:
(4 x 2) / (7 x 3) = 8/21
Vậy kết quả của phép tính 4/7 x 2/3 là 8/21.
d) 25/9 : 5
Chúng ta chuyển 5 thành phân số: 5 = 5/1.
Để chia phân số, ta nhân phân số thứ nhất với nghịch đảo của phân số thứ hai:
25/9 ÷ 5/1 = 25/9 x 1/5 = (25 x 1)/(9 x 5) = 25/45
Rút gọn phân số 25/45:
25 và 45 đều chia hết cho 5:
25/5 = 5, 45/5 = 9.
Vậy kết quả là 5/9.
6) Tính giá trị biểu thức:
a. 13/24 x 4 - 7/12 + 5/6
Tính 13/24 x 4:
13/24 x 4 = 52/24 = 13/6 (rút gọn).
Đặt biểu thức vào:
13/6 - 7/12 + 5/6
Tìm mẫu số chung của 6 và 12, là 12. Quy đổi:
13/6 = 26/12
5/6 = 10/12
Bây giờ:
26/12 - 7/12 + 10/12 = (26 - 7 + 10)/12 = 29/12.
b. 3/8 + 5/21 : 5/3 x 21/16
Trước tiên, tính biểu thức trong ngoặc:
5/21 : 5/3 = 5/21 x 3/5 = 3/21 = 1/7.
Tiếp theo:
3/8 + 1/7 x 21/16
Trước khi cộng, chuyển 1/7 sang mẫu số chung:
1/7 x 21/16 = 21/112.
Để tính 3/8 + 21/112, tìm mẫu số chung giữa 8 và 112 là 112.
Quy đổi 3/8:
3/8 = (3 x 14)/(8 x 14) = 42/112.
Cộng hai phân số:
42/112 + 21/112 = 63/112 (không thể rút gọn thêm).
7) Viết số thích hợp vào chỗ chấm
a) 5,23 km² = 0,523 ha (1 km² = 100 ha)
c) 7,623 ha = 76,23 m² (1 ha = 10.000 m²)
b) 6,5 km² = 650 ha
d) 1654 m² = 0,1654 ha
8)
a) Hỏi với 105.000 đồng, hiện nay có thể mua được bao nhiêu quyển vở như thế?
Giá mỗi quyển vở hiện tại là 5000 - 2000 = 3000 đồng.
105000 ÷ 3000 = 35 quyển vở.
b) Hỏi với giá hiện nay, mua 15 quyển vở thì sẽ trả ít hơn trước đây bao nhiêu tiền?
Giá trước đây là 15 quyển x 5000 đồng = 75000 đồng.
Giá hiện nay cho 15 quyển là 15 x 3000 = 45000 đồng.
Tiền tiết kiệm được = 75000 - 45000 = 30000 đồng.
Post Reply
© 2025 Học Tốt Online - Chia Sẻ Tài Liệu Học Tập và Giải Bài Tập Miễn Phí
Spanish
